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Timu ya Wataalamu wa ujenzi wa Mfumo wa Kielektoniki wa TSC (TSCMIS) wakifuatilia kwa makini 
wasilisho la vipengele vya mfumo huo linalofanywa na wataalamu wenzao (hawapo pichani) hivi karibuni 

mkoani Morogoro.



TAHARIRI 2

Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC) 
imejipanga kuanza 
kutumia mfumo 
wa kielektroniki 

unaojulikana kama “Teachers 
Service Commission 
Management Information 
System” (TSCMIS) katika kutoa 
huduma zake kwa walimu. 
Mfumo huu unakuja kutatua 
changamoto za utoaji huduma 
zilizokuwa zinawaathiri wateja 
(walimu na wadau wengine).

Tunaipongeza Menejimenti 
ya TSC inayoongozwa na Mwl. 
Paulina Nkwama kwa kuamua 
kutafuta ufumbuzi utakaoweza 
kurahisisha utendaji kazi 
pamoja na kumwondolea 
mwalimu usumbufu wa 
kutembembea kwenye ofisi 

za TSC kuulizia maendeleo ya 
hoja au majibu ya masuala yake 
aliyoyawasilisha.

Mfumo huu ni wa muhimu 
kwa kuwa utamsaidia mwalimu 
hata akiwa nyumbani kwake 
kuweza kujua suala lake 
aliloliwasilisha TSC limefikia 
wapi kwani ataweza kwa 
kuingia kwenye mfumo huo 
na kupata taarifa anazohitaji 
kwa kutumia hata simu yake ya 
mkononi ikiwa na mtandao wa 
intaneti.

Mfumo huu pia utasaidia 
kutunza kumbukumbu, nyaraka 
na vielelezo mbalimbali 
hususani katika masuala ya 
mashauri ya nidhamu kitu 
ambacho kitasaidia uendeshaji 
wa mashauri na rufaa kufanyika 
kwa ufanisi zaidi na hivyo kutoa 

haki kwa wakati. 
Zipo faida nyingi za 

mfumo huu ambazo hatuwezi 
kuzielezea hapa lakini matarajio 
yetu ni kwamba mfumo huu 
umekuja kuleta mageuzi 
makubwa ya utendaji wa kazi 
za TSC, hivyo walimu watarajie 
kupata huduma bora zaidi 
kuliko wanavyohudumiwa sasa.

Tunaamini kwamba 
watumishi wa TSC pamoja na 
wadau wengine wanaohusika 
kuutumia mfumo huu 
watafanya kazi zao kwa weledi, 
ubunifu na maarifa zaidi ili 
kuhakikisha thamani ya fedha 
zilizowekezwa na Serikali katika 
kuujenga mfumo huo zinaleta 
tija katika kuongeza ufanisi wa 
utoaji wa huduma kwa walimu 
na wadau wengine.

Wasiliana nasi kwa Simu: +255 782 366 622 & +255 735-255238 Barua Pepe: secretary@tsc.go.tz
 Au fika Ofisi ya Mawasiliano, Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mtaa wa Mtendeni, S.L.P 353, DODOMA.
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HONGERA TSC KWA KUENDELEA KUBORESHA 
UTOAJI WA HUDUMA KWA WALIMU

Tume ya Utumishi wa Walimu Tanzania tumeyautumishiwawalimutanzania



Na Mwandishi wetu – 
Morogoro.

Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) ipo mbioni 
kukamilisha ujenzi wa  
Mfumo wa kielektroniki 
unaojulikana kama 

“Teachers Service Commission 
Management Information 
System” (TSCMIS) kwa ajili ya 
kurahisisha utendaji kazi wa kila 
siku pamoja na kuwahudumia 
walimu kwa urahisi na haraka 
zaidi katika masuala ya ajira, rufaa, 
nidhamu na maendeleo yao.

Hayo yamebainishwa hivi 
karibuni katika taarifa iliyohusu 
hatua ya utekelezaji wa mfumo 
wa TSCMIS ambayo ilieleza kuwa 
Mfumo huo ambao utafanya 
kazi kuanzia ngazi ya Shule, TSC 

Wilaya hadi TSC Makao Makuu 
unajumuisha moduli saba 
ambapo katika awamu ya kwanza 
ya ujenzi wa mfumo huo moduli 
tatu zinatarajiwa kukamilika 
hivi karibuni na zitafanyiwa 
majaribio katika Mikoa minne ya 
Dar es Salaam, Dodoma, Iringa 
na Mwanza kuanzia mwezi 
Septemba 2022.

“Moduli tatu zinazotarajiwa 
kukamilika hivi karibuni ni 
zile zinazohusika na Appeal 
(Rufaa), Disciplinary (Mashauri 
ya Nidhamu) na Compains 
(Malalamiko) huku moduli 
nyingine 4 za “Appointment 
and Development” (Ajira 
na Maendeleo), “Visitors” 
(wageni), “Helpdesk” & “Gratuity 
Computation” (Dawati la 
Msaada na Ukokotoaji wa 

Mafao) zimepangwa kuendelea 
kujengwa katika awamu ya pili 
ya ujenzi wa Mfumo huo,” ilieleza 
sehemu ya Taarifa hiyo.

Taarifa ilisisitiza kuwa 
ujenzi wa Mfumo wa TSCMIS 
umezingatia mwongozo 
uliotolewa na Mamlaka ya Serikali 
Mtandao (eGA) na kufuata hatua 
mbalimbali katika ujenzi wake 
ikijumuisha kubainisha mahitaji, 
kusanifu na kujenga Mfumo, 
majaribio, kusimika na kusimamia 
Mfumo pamoja na mafunzo kwa 
watumiaji.

Mfumo wa TSCMIS unarajiwa 
kuwa na faida kwa Tume na 
wadau mbalimbali kwa kuwa 
utarahisisha mchakato ku-
shughulikia mashauri ya nidhamu 
na rufaa za walimu kuanzia ngazi 
ya shule, Ofisi za Wilaya hadi Makao 
Makuu; utasimamia na kufanya 
ufuatiliaji wa hatua za mashauri 
ya nidhamu na rufaa za walimu; 
utapunguza makosa, gharama 
na muda huku ukiongeza ufanisi 
wa kushughulikia mashauri ya 
nidhamu na rufaa za walimu.

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)                             AGOSTI 2022

HABARI 3
TSC KUTUMIA MFUMO WA 
KIELEKTRONIKI (TSCMIS) 

KUHUDUMIA WALIMU

Mkuu wa Kitengo cha Teknolojia ya Habari, 
Mawasiliano na Takwimu wa TSC, Kainda Ndasa 
akikagua kazi inayoendelea ya ujenzi wa mfumo 
wa kielektroniki wa Tume (TSCMIS) inayoendelea 
kufanywa na wataalamu kutoka TSC na Taasisi 

nyingine za Serikali mjini Morogoro.

Mkuu wa Kitengo cha Teknolojia ya Habari, 
Mawasiliano na Takwimu wa TSC, Kainda Ndasa 
akikagua kazi inayoendelea ya ujenzi wa mfumo 
wa kielektroniki wa Tume (TSCMIS) inayoendelea 
kufanywa na wataalamu kutoka TSC na Taasisi 

nyingine za Serikali mjini Morogoro.



Faida nyingine za mfumo 
huo ni kurahisisha mchakato 
wa kuwasilisha viambatisho 
mbalimbali vinavayohusu 
masuala ya Mashuari ya Nidhamu, 
Rufaa Malalamiko, Mafao na 
Mirathi; Mfumo utarahisisha 
zoezi la kutoa namba za usajili 
za walimu (TSC Number); 
Mfumo utakuwa na uwezo 
wa kutoa taarifa (notification) 
zilizopokelewa na kuwasilishwa 
kuhusu masuala ya Mashauri ya 
Nidhamu, Rufaa, Malalamiko, 
Mafao na Mirathi; mfumo huo 
pia utakuwa na uwezo wa kutoa 
mrejesho (feedback) kuhusu 
malalamiko yaliyowasilishwa. 

“Pamoja na hayo, mfumo 
huo utapunguza matumizi ya 
karatasi na kuboresha utunzaji 
na upatikanaji wa taarifa; Mfumo 
huo utarahisisha upatikanaji wa 
ripoti mbalimbali kwa wakati; 
utarahisisha mawasiliano na 
utendaji kazi katika Ofisi za Tume 
kuanzia ngazi ya Wilaya, Makao 
Makuu na Wadau mbalimbali na 
kusimamia na kutunza rekodi za 
wageni wanaofika TSC kwa lengo 
la kupata huduma,” ilisema taarifa 
huyo.

Taarifa hiyo ilifafanua kuwa 
kwa sasa Mfumo upo kwenye 
hatua ya kufanyiwa majaribio 

na watumiaji (User Acceptance 
Test - U.A. T) ili kujiridhisha na 
utendaji kazi wake katika moduli 
tatu (Appeal, Disciplinary na 
Complaints) zilizokamilika, hatua 
ambayo inakwenda sambamba 
na kufanya maboresho (bug 
fixing) ili kuuweka sawa na tayari 
kwa kuanza kutumika kwenye 
Mikoa ya majaribio.

Ujio wa mfumo huo ni 

mwarobaini wa changamoto 
mbalimbali zilizokuwa zinaikabili 
TSC zikiwemo kutokuwa na 
taarifa/rekodi sahihi (unreliable 
data), kushindwa kushughulikia 
masuala ya rufaa, nidhamu na 
malalamiko ya walimu kwa ufanisi 
pamoja na kutumia muda mrefu, 
gharama kubwa katika utekelezaji 
wa shughuli za kila siku.
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HABARI 4

Wataalamu wanaojenga Mfumo wa Kielektroniki wa TSC (TSCMIS) 
wakijadiliana jambo ikiwa ni sehemu ya kazi ya ujenzi wa mfumo huo 

inayofanyika mkoani Morogoro.

Wataalamu wanaojenga Mfumo wa Kielektroniki wa 
TSC (TSCMIS) wakiendelea na kazi mkoani Morogoro.

Mmoja wa wataalamu wanaojenga Mfumo wa 
Kielektroniki wa TSC (TSCMIS) akiendelea na kazi 

ya kujenga mfumo huo mkoani Morogoro.

TSC KUTUMIA MFUMO WA 
KIELEKTRONIKI (TSCMIS) 

KUHUDUMIA WALIMU
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HABARI PICHANI 5

Wataalamu wanaojenga Mfumo wa Kielektroniki wa TSC (TSCMIS) wakiendelea na kazi mkoani Morogoro.

Timu ya Wataalamu wa 
ujenzi wa Mfumo wa 
Kielektroniki wa TSC 
(TSCMIS) wakifuatilia 
kwa makini wasilisho la 
vipengele vya mfumo 
huo linalofanywa na 
wataalamu wenzao 
(hawapo pichani) 
hivi karibuni mkoani 

Morogoro.

TSC KUTUMIA MFUMO WA KIELEKTRONIKI 
(TSCMIS) KUHUDUMIA WALIMU

Baadhi ya wataalamu 
wanaojenga mfumo wa 
Kielektroniki wa TSC 
(TSCMIS) wakifanya 
wasilisho kwa wenzao 
juu ya vipengele 
vinavyotakiwa kuwepo 
kwenye mfumo huo.

Sehemu ya 
mwonekano 
wa mfumo 
w a 
kielektroniki 
wa TSC 
(TSCMIS) 
unaoendelea 
kujengwa.
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HABARI 6

Na Mwandishi wetu – Dodoma.

Katibu wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu 
(TSC), Mwl. Paulina 
Nkwama amekutana na 
kufanya mazungumzo 

na Mkurugenzi wa Kuzuia 
Rushwa kutoka Taasisi ya Kuzuia 
na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU), Sabina Seja juu ya 
masuala mbalimbali yanayohusu 
utumishi wa walimu na namna ya 
kuzuia rushwa.

Mazungungumzo hayo 
yalifanyika hivi karibuni katika 
Ofisi ya TSC Makao Makuu 
Dodoma ambapo Katibu wa Tume 
alimweleza Mkurugenzi huyo 
kuwa TSC imeendelea kutekeleza 
majukumu ya kuwahudumia 
walimu wa Shule za Msingi na 
Sekondari za Serikali kwa mujibu 
wa Sheria ya Tume ya Utumishi 
wa Walimu Sura 448 na Kanuni 
zake za mwaka 2016.

Nkwama alifafanua kuwa 
TSC inahusika moja kwa moja 
na maisha ya mwalimu tangu 
anapoajiriwa hadi anapostaafu, 
hivyo endapo watumishi wake 
hawatafanya kazi kwa uadilifu 

inaweza kuchochea rushwa na 
kusababisha chombo hicho 
kutofikia malengo yake ya kutoa 
huduma bora kwa walimu. 

“TSC inahusika na 
kumsajili mwalimu katika 

Mkurugenzi wa Kuzuia na Kupambana na Rushwa kutoka Taasisi 
ya Kuzuia na Kupapana na Rushwa nchini (TAKUKURU), Sabina 
Seja akisaini kitabu cha wageni wakati alipomtembelea Katibu wa TSC, 
Mwl. Paulina Nkwama (hayupo pichani) ofisini kwake TSC Makao 

Makuu Dodoma hivi karibuni.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), 
Mwl. Paulina Nkwama (kushoto) akimwelezea 
Mkurugenzi wa Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
kutoka Taasisi ya Kuzuiana Kupambana na Rushwa 
nchini (TAKUKURU), Sabina Seja nanma TSC 
inavyotoa huduma kwa walimu kwa mujibu wa sheria.

Mkurugenzi wa Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
kutoka Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa nchini (TAKUKURU), Sabina Seja (kulia) 
akimweleza Katibu wa TSC, Mwl. Paulina Nkwama 
mbinu mbalimbali wanazotumia kukabiliana na 

rushwa katika jamii.

TUMEENDELEA KUWAELIMISHA 
WATUMISHI WETU PAMOJA NA WALIMU 

KUJIEPUSHA NA RUSHWA: NKWAMA
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ajira, kumthibitisha kazini, 
kumbadilishia kazi au cheo 
mwalimu aliyejiendeleza kielimu, 
kumpandisha cheo mwalimu, 
kusimamia programu ya mafunzo 
kazini, kutoa vibali vya kustaafu 
kazi ya ualimu na kusimamia 
nidhamu na maadili ya walimu. 
Hivyo unaweza kuona kuwa 
kila jukumu linahusu maslahi 
ya mwalimu, hivyo tusipokuwa 
waadilifu ni rahisi sana rushwa 
kukithiri katika ofisi yetu na 
kutotenda haki kwa walimu”, 
alisema Nkwama. 

Kutokana na unyeti wa 
huduma zinazotolewa na Tume 
hiyo, Nkwama alieleza kuwa 
TSC imekuwa ikiwaelimisha 
watumishi wake juu ya umuhimu 
wa kuzingatia Miiko na Maadili 

ya Utumishi wa Umma katika 
kutoa huduma, na wakati wote 
kuhakikisha wanatenda haki kwa 
mujibu wa sheria.

Pamoja na hilo, Nkwama 
ameeleza kuwa wamekuwa 
wakifanya vikao mara kwa mara 
na walimu ambapo pamoja na 
kuwaelimisha haki na wajibu wao, 
wamekuwa wakiwakumbusha 
kuwa TSC inatoa huduma zake 
bure kwa mjibu wa sheria, hivyo 
wajiepushe na vitendo vya rushwa 
kwa kuwa vitendo hivyo sio 
kwamba ni kinyume na maadili ya 
utumishi wa walimu tu lakini pia 
vinasababishwa kukiukwa kwa 
haki katika kutoa huduma.

“Temeendelea kuwakumbusha 
watumishi wetu kuzingatia maadili 
ya kazi na wasijiingize kushawishi 

kupewa au kukubali kupokea 
rushwa kutoka kwa wateja. Kwa 
kweli tunaendelea kutoa huduma 
vizuri na malalamiko ya walimu 
yanaendelea kupungua. Lakini 
hatujaishia kwa watumishi wetu 
tu, mara kwa mara tunapofanya 
mikutano na walimu tumekuwa 
tukisisitiza kuepukana na vitendo 
hivyo pia,” alisema Nkwama.

Nkwama alimweleza 
Mkurugenzi huyo kuwa TSC 
itaendelea kufanya kazi kwa 
ushirikiano wa karibu na 
TAKUKURU ili kuhakikisha kuwa 
inazuia vitendo vyote vya rushwa 
kwa watumishi wa TSC na walimu 
na pale vitendo hivyo vinapotokea 
sheria ichukue mkondo wake 
mara moja ili kuleta ustawi mzuri 
kwa walimu.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), 
Mwl. Paulina Nkwama (kushoto) akimwonesha 
Mkurugenzi wa Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
kutoka Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
nchini (TAKUKURU), Sabina Seja kitabu chenye 
Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu Sura 448, 
Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za mwaka 
2016, Kanuni za Maadili ya Kazi ya Ualimu pamoja 
na Mwongozo wa Hatua za Nidhamu na Rufaa kwa 

Walimu.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), 
Mwl. Paulina Nkwama (kushoto) akimwonesha 
Mkurugenzi wa Kuzuia Rushwa kutoka Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa nchini 
(TAKUKURU), Sabina Seja kitabu cha Taarifa ya 
Utafiti kuhusu Tathimini ya Utekelezaji wa Majukumu 

ya TSC tangu kuanzishwa kwake mwaka 2016.

TUMEENDELEA KUWAELIMISHA 
WATUMISHI WETU PAMOJA NA WALIMU 

KUJIEPUSHA NA RUSHWA: NKWAMA
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Naye Mkurugenzi wa Kuzuia 
na Kupambana na Rushwa 
kutoka TAKUKURU, Sabina Seja 
alimpongeza Katibu wa TSC 
kwa jitihada nazofanya katika 
kusimamila Ajira, Maadili na 
Maendeleo ya Walimu nchini huku 
akisisitiza kuwa jitihada za kuzuia 
rushwa zinapaswa kuwa endelevu 
ili kila mtumishi wa TSC na walimu 
kwa ujumla wasijiingize katika 
vitendo hivyo.

Alieleza kuwa Idara yake 
imejikita katika kuzuia rushwa 
kwa kutoa elimu kwa wananchi 
ili wajiepushe na rushwa wakati 
wote, hata hivyo alieleza kuwa pale 
ambapo watu wanaelemishwa 
lakini hawabadiliki ndipo 
inapowalazimu kuwachukulia 
hatua kwa mujibu wa sheria. 

“Kwetu elimu ni kipaumbele 
cha kwanza, ni wajibu wetu 

kutoa elimu kwa wadau wetu 

kabla ya kuanza kuchukua hatua. 

Tumepata mafanikio sana kwa 

kutoa elimu kwa wananchi na 

kwa kweli wengi wanabadilika 
na pale wanapoona kuna dalili 
za rushwa wanatupatia taarifa na 
sisi tunachukua hatua mara moja,” 
alisema Mkurugenzi huyo.

Katibu wa TSC alimpatia 
Mkurugenzi huyo kitabu chenye 
Sheria ya Tume ya Utumishi wa 
Walimu Sura 448, Kanuni za Tume 
ya Utumishi wa Walimu za mwaka 
2016, Kanuni za Maadili ya Kazi ya 
Ualimu pamoja na Mwongozo wa 
Hatua za Nidhamu na Rufaa kwa 
Walimu.

Nkwama alimpatia Mkurugenzi 
huyo ni, Taarifa ya Utafiti 
kuhusu Tathimini ya Utekelezaji 
wa Majukumu ya TSC tangu 
kuanzishwa kwake mwaka 2016, 
vipeperushi vya Ijue Tume ya 
Utumishi wa Walimu na Nguzo 
Kuu za Maadili na Miiko ya Kazi ya 
Ualimu.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. Paulina Nkwama 
(kushoto) akimwonesha Mkurugenzi wa Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa kutoka Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa nchini 
(TAKUKURU), Sabina Seja vipeperushi vya Ijue Tume ya Utumishi wa 

Walimu na Nguzo Kuu ya Maadili na Miiko ya Kazi ya Ualimu.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa  Walimu (TSC),  Mwl. Paulina 
Nkwama (kushoto) akimkabidhi Mkurugenzi wa Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa kutoka Taasisi ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa nchini (TAKUKURU), Sabina Seja zawadi za vitabu na 
vipeperushi vya TSC wakati Mkurugenzi huyo alipotembelea ofisi za 

TSC Makao Makuu hivi karibuni.

TUMEENDELEA KUWAELIMISHA 
WATUMISHI WETU PAMOJA NA WALIMU 

KUJIEPUSHA NA RUSHWA: NKWAMA



Na Mwandishi Wetu   – Dodoma. 

Serikali kupitia Ofisi ya 
Rais Tamisemi imeahidi 
kujenga Nyumba ya 
walimu moja two in 
one itakayojengwa kwa 

kupitia mradi wa EP4R katika 
shule ya sekondari Lumuma 
iliyojengwa madarasa sita kwa 
nguvu za wananchi.

Hayo yamesemwa na Mbunge 
wa jimbo la kibakwe Halmashauri 
ya wilaya ya Mpwapwa Mhe. 
George Simbachawene alipokuwa 
akihutubia mkutano wa hadhara, 
wananchi wa kata Lumuma baada 
ya kujionea maendeleo ya ujenzi 
wa shule  hiyo.`

“gharama za matofali katika 
ujenzi wa nyumba hiyo ya walimu 
zitatolewa na nguvu kazi ya 

wananchi, na tunaweza kujenga 
nyumba mbili za aina hiyo kama 

tutakaza msuli vizuri alisema 
waziri”

Kupitia fedha za mfuko 
wa jimbo nitasaidia katika 
kukamilisha ujenzi wa miundo 
mbinu mingine, ikiwa ni pamoja 
na kutafuta fedha kwa ajili ya 
ujenzi wa jengo la utawala.

Katika hatua nyingine Mhe. 
Waziri ameelekeza Halmashauri 
ya wilaya ya Mpwapwa kusajili 
barabara ambazo hazijasajiliwa 
hasa zinazoenda kwenye maeneo 
ya huduma za kijamii au maeneo 
mapya ya utawala ambayo 
yameongezeka.

Halmashauri inapaswa 
kuzifungua na kisha kuzisajili 
kwa mujibu wa mchakato 
wa kisheria, ambapo lazima 
kamati ya maendeleo ya kata 
ikae na kuzibainisha baraba 
mahali zilipo na urefu wake na 
kuonesha taasisi inayokwenda ili 
kupeleka mapendekezo kwenye 
Halmashauri na baadae kupeleka 
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HABARI 9
NYUMBA YA WALIMU, LUMUMA 

SEKONDARI KUJENGWA

Waziri wa Nchi Ofisi ya waziri Mkuu sera Bunge na Uratibu (Mb) Mhe. 
George Simbachawene akizungumza na wananchi wa Lumuma katika 
Mkutano wa hadhara jimbo la Kibakwe Halmashauri ya wilaya ya 

Mpwapwa.

Waziri wa Nchi Ofisi ya waziri Mkuu Sera Bunge na Uratibu (Mb) 
Mhe. George Simbachawene akikagua ujenzi wa shimo la choo katika 
sekondari ya Lumuma jimbo la Kibakwe Halmashauri ya wilaya ya 

Mpwapwa.



DCC na baadae kwenye bodi ya 
barabara ya mkoa ( Road Board).

“Barabara hizi zikisajiliwa  
kwa mujibu wa sheria ni rahisi 
kwa wakala wa barabara vijijini 
(TARURA) kuzitambua na 
kuzitengea fedha alisema Waziri”

Awali katika taarifa yake Diwani 
wa kata ya Lumuma  Mhe. Joktan 
Chelligah amesema wananchi 
wa kata ya Lumuma wamejenga 
shule hiyo katika kipindi cha 
mwaka mmoja.

“Wananchi tumechanga 
fedha kiasi cha million 17, 
lakini Halmashauri ya wilaya ya 
Mpwapwa imetuchangia million 
20, na mifuko 150 ya saruji 
pamoja na mabati 250, na chama 
cha mapinduzi Mkoa wa Dodoma  
kimechangia mifuko 130 alisema”
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HABARI 10
NYUMBA YA WALIMU, LUMUMA 

SEKONDARI KUJENGWA

Waziri wa Nchi Ofisi ya waziri Mkuu Sera Bunge na Uratibu (Mb) Mhe. George Simbachawene akikagua 
ujenzi wa shimo la choo katika sekondari ya Lumuma jimbo la Kibakwe Halmashauri ya wilaya ya Mpwapwa.

Waziri wa Nchi Ofisi ya waziri Mkuu sera Bunge na Uratibu (Mb) Mhe. 
George akikagua ujenzi wa miundo mbinu ya madarasa katika shule ya 
sekondari Lumuma jimbo la Kibakwe Halmashauri ya wilaya ya Mpwapwa.
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HABARI
Na Mwandishi wetu - Dodoma

Kwa mara nyingine tena 
Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC) 
imepata pigo baada 
ya kuondokewa na 

mtumishi wa wake, ndugu Paul 
Salama Lekule aliyekuwa Afisa 
Ajira katika ofisi ya TSC Wilaya ya 
Kongwa.

Mtumimishi huyo alifariki 
dunia tarehe 12 Julai, 2022 
saa 7:38 mchana akiwa katika 
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa 
Dodoma alipokuwa akipatiwa 
matibabu ya kufuatia ugonjwa wa 
homa ya mapafu ambao ulikuwa 
ukimsumbua kwa muda mrefu. 

Akizungumza wakati wa 
mazishi ya mtumishi huto 
yaliyofanyika Julai 16, 2022 
wilayani Kongwa, Katibu wa TSC 
Mwl. Paulina Nkwama alisema 
kuwa ofisi yake imepokea kwa 
masikitiko makubwa msiba huo 
ikizingatiwa kwamba katika 
kipindi cha muda mfupi TSC 
imepoteza watumishi kadhaa 

Jeneza lenye mwili wa aliyekuwa mtumishi wa TSC, Marehemu Paul 
Salama Lekule wakati wa Msiba uliofanyika wilayani Kongwa mkoani 

Dodoma hivi karibuni.

TSC YATIKISWA TENA, NI 
PAUL SALAMA LEKULE

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), 
Mwl. Paulina Nkwama (wa pili kutoka kulia) 
akiwa na viongozi wengine wa TSC kwenye msiba 
wa Mtumishi wa TSC Wilaya ya Kongwa, Paul 
Lekule. Msiba huo ulitokea hivi karibuni na mazishi 

yalifanyikia wilayani Kongwa.

Baadhi ya Waombolezaji waliohudhuria msiba wa 
Mtumishi wa TSC Wilaya ya Kongwa, Paul Lekule 
uliotokea hivi karibuni katika Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa wa Dodoma na mazishi kufanyika wilayani 

Kongwa.
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HABARI
ambao wamefariki dunia 
kutokana na maradhi mbalimbali.

Alisema kuwa Marehemu 
Lekule ni mtu ambaye alikuwa 
mpole, mtaratibu huku 
akitekeleza majukumu yake 
kwa weledi na nidhamu jambo 
ambalo limekuwa moja ya sababu 
ya Ofisi ya TSC Wilaya ya Kongwa 
kuendelea kutoa huduma na 
kupunguza kero na malalamiko 
kwa walimu kwa kiasi kikubwa.

“Msiba huu umetugusa kipekee 
kwa kuwa marehemu Lekule 
alikuwa mtumishi mwezetu. Kwa 
niaba ya Mwenyekiti wa Tume 
ya Utumishi wa Walimu pamoja 
na Kamati ya Wilaya ya Tume ya 
Utumishi wa Walimu tunatoa 
pole nyingi kwa wote tulioguswa 
na msiba huu. Ninaomba pia 
mpokee salamu za pole kutoka 
kwa Makamishna wa TSC lakini 
pia salam za pole kutoka kwa 
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR 
– TAMISEMI)” alisema Nkwama 
wakati wa msiba huo.

Marehemu Paul Salama Lekule 
alizaliwa tarehe 28.07.1970 katika 
Kijiji cha Kiracha Wilaya ya Moshi 
Mkoa wa Kilimanjaro akiwa mtoto 
wa tatu wa Mzee Fabian Raura 
Lekule na Bi Grasiana Joseph 
Mberelie ambapo alipata elimu 
ya msingi katika Shule ya msingi 
Kiracha iliyopo Moshi Kilimanjaro 
mwaka 1990 na kuhitimu mwaka 
1996.

Mwaka 1997 alijiunga na 
elimu ya Sekondari kidato cha 
kwanza, Shule ya Sekondari 
Hanga Moshi na kuhitimu kidato 
cha nne mwaka 2000, mwaka 
2001 alijiunga na chuo cha 
Ualimu Bustani kilichopo Wilaya 
ya Kondoa Mkoa wa Dodoma 
na kutunukiwa Astashahada ya 
Ualimu IIIA mwaka 2004.

Mwaka 2009 alijiunga na 

Chuo cha ADEM kilichopo 
Wilaya ya Bagamoyo Mkoa wa 
Pwani kusomea Stashahada ya 
Uongozi na Utawala katika Elimu 
na kutunukiwa Stashahada ya 
Uongozi na Utawala katika Elimu 
mwaka, 2011.

Kwa upande wa ajira, tarehe 
07 Juni, 2004 Marehemu Lekule 
aliajiriwa na Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Kongwa 
na kupangiwa Kituo cha kazi 
Shule ya Msingi Kibaigwa hadi 
mwaka 2008 alipopata uhamisho 

kwenda Shule ya Msingi Mlali “A” 
iliyopo Wilaya ya Kongwa.

Tarehe 01 Mei, 2013 Marehemu 
alipata uhamisho kwenda 
Tume ya Utumishi wa Umma, 
nakupangiwa kufanya kazi 
iliyokuwa Idara ya Utumishi wa 
Walimu na kupangiwa kufanya 
kazi katika Ofisi ya iliyokuwa 
Idara hiyo Wilaya ya Kongwa 
ambapo sasa ni Tume ya Utumishi 
wa Walimu, kama Afisa Ajira, 
Madaraja na Pensioni, cheo 
ambacho amedumu nacho hadi 

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC),  Mwl. Paulina Nkwama 
akitoa heshima za mwisho wakati wa kuaga mwili wa aliyekuwa  

mtumishi wa TSC Wilaya ya Kongwa, Paul Lekule.

TSC YATIKISWA TENA, NI 
PAUL SALAMA LEKULE
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HABARI

umauti ulipomkuta.
Kwa mujibu wa wasifu wa 

Marehemu, tarehe 12 Juni, 2022 
marehemu alianza kujisikia vibaya 
na kuamua kwenda Hospitali ya 
Wilaya ya Kongwa kwa matibabu. 
Kutokana na hali yake kuwa 
mbaya, alipewa rufaa kwenda 
Hospitali ya rufaa ya Mkoa wa 

Dodoma kwa matibabu zaidi, 
hadi umauti ulipomfika tarehe 12 
Julai, 2022 saa. 7.38 Mchana.

Mbali na kuwa mtumishi wa 
TSC, Marehemu Paul Salama 
Lekule alikuwa mtumishi wa 
Mungu kupitia Shirika la Ndugu 
Wadogo Wafrasisko Wakapuchini 
lenye Makao Makuu yake nchini 

Itali, shirika ambalo linafanya 
utume wake chini ya misingi ya 
Kanisa Katoliki ambapo alijiunga 
na shirika hilo tarehe 04.08.1994 
kama Mnovisi, na kuweka nadhiri 
za Daima tarehe 10.08.2003. 
Marehemu amefanya kazi ya 
utume akiwa katika Shirika hilo 
katika Parokia ya Kibaigwa, Mlali 
na Kongwa katika vipindi tofauti 
na hadi umauti wake alikuwa 
akifanya kazi ya utume Parokia ya 
Kongwa.

Baadhi ya Watawa wa Shirikala la Shirika la Ndugu 
Wadogo Wafrasisko Wakapuchini wakiaga mwili wa 
Mtawa mwezao ambaye pia alikuwa mtumishi wa 
TSC, Paul Lekule wilayani Kongwa hivi karibuni.

TSC YATIKISWA TENA, NI 
PAUL SALAMA LEKULE

Jeneza lenye mwili wa marehemu Paul Lekule likiwa 
kaburini tayari kwa ajili ya mazishi.



Na Mwandishi wetu – 
Kibaha.

Shule ya 
S e k o n d a r i 
M w a n a l u g a l i 
iliyopo Kata ya 
Tumbi katika 

Halmashauri ya Mji 
Kibaha imeanza vyema 
kwenye ufaulu wa 
matokeo ya Kidato cha 
Sita yaliyotangazwa Julai 
5, 2022 kwa kufaulisha 
wanafunzi wote 32 sawa 
na 100 asilimia.

Mkuu wa shule 
hiyo Joseph Mkumbo 
amesema wanafunzi 
walianza masomo yao 
mwaka 2020 wakiwa 
ni chaguo la pili lakini 
kwa juhudi za walimu 
na wanafunzi wenyewe 
waliweza kupambana 
kimasomo na Sasa 
matunda yameonekana 
kwa ufaulu wa kishindo.

Mkumbo ameeleza 
kuwa kati ya wanafunzi 

32, 23 wamepata daraja 
la pili na wanafunzi 9 
wamepata daraja la tatu 
huku shule hiyo ikishika 
nafasi ya 27 kati ya shule 
33 Kimkoa na Kitaifa 
ikishika nafasi ya 547 kati 
ya 644 kwa wastani wa 
G.P.A ya 3.1

Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Mji 
Kibaha Eng. Mshamu 
Munde ameipongeza 

Idara ya Elimu Sekondari 
kwa usimamizi unaoleta 
tija kitaaluma.

Aidha, amewapongeza 
walimu, wazazi, jamii 
yote ya Mwanalugali na 
wanafunzi kwa jitihada 
zilizofanikisha matokeo 
hayo mazuri.

Marco Bahebe ambaye 
ni Kaimu Katibu Msaidizi 
wa Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) Wilaya ya 
Kibaha amewapongeza 
Walimu kwa kufuata 
Sheria, Kanuni na 
Taratibu za kiutumishi 
na kusisitiza kwamba 
nidhamu ya walimu ndio 
chachu ya mafanikio ya 
shule hiyo. 

Shule hii ilianza kudahili 
wanafunzi Mwaka 2020 
kwa tahasusi ya HGL hivyo 
hayo ndiyo matokeo yake 
ya kwanza ya Kitaifa kwa 
Kidato cha Sita.
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HABARI 14
SHULE YA KATA MWANALUGALI 

YAANZA KWA KISHINDO 
UFAULU KIDATO CHA SITA

... kati ya 
wanafunzi 32, 23 
wamepata daraja 
la pili na wanafunzi 
9 wamepata daraja 
la tatu huku shule 
hiyo ikishika nafasi 
ya 27 kati ya shule 
33 Kimkoa na Kitaifa 
ikishika nafasi ya 
547 kati ya 644 kwa 
wastani wa G.P.A ya 
3.1”.
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Baadhi ya wajumbe wa Kikao cha kupitia miradi ya wafadhili wa TSC wakifuatilia kwa makini kinachoendelea 
katika kikao hicho kilichofanyika hivi karibuni katika ofisi za TSC Makao Makuu Dodoma.

Mkurugenzi wa Idara ya Utawali na Usimamizi wa 
Rasilimaliwatu wa TSC, Zachary Dida (kushoto) 
akiongoza kikao cha kupitia miradi ya wafadhili wa 
TSC. Kikao hicho kilifanyika hivi karibuni katika 
ofisi za TSC Makao Makuu jijini Dodoma. Pembeni 

yake ni Afisa Tawala Mkuu wa TSC, Omar Ilyas.

Baadhi ya viongozi na maafisa wa Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC) wakiwa kwenye kikao cha kupitia 
miradi ya wafadhili wa TSC, kikao hicho kimefanyika 
hivi karibuni katika ukumbi wa mikutano wa TSC 

Makao Makuu jijini Dodoma.

Mkuu wa Kitengo cha Mipango Ufuatiliaji na 
Tathmini, Evodia Pangani (kushoto) wa TSC akitoa 
maelezo juu ya miradi ya wafadhili katika kikao 
kilichofanyika hivi karibuni jijini Dodoma. Pembeni 
yake ni Mkuu wa Kitengo cha Teknolojia ya Hamari 

na Mawasiliano wa TSC, Kainda Ndasa.

Baadhi ya viongozi na maafisa wa Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC) wakiwa kwenye kikao cha kupitia 
maandiko ya miradi ya wafadhili, kikao hicho 
kimefanyika hivi karibuni katika ukumbi wa mikutano 

wa TSC Makao Makuu jijini Dodoma.

HABARI PICHANI



Na Mwandishi Wetu – 
Kibaha.

Shule ya Kata 
Z o g o w a l e 
iliyopo Kata ya 
M i s u g u s u g u , 
Halmashauri ya 

Mji Kibaha imeendelea 
kung’ara kwenye ufaulu 
wa matokeo ya Kidato 
cha Sita mwaka 2022 
yaliyotangazwa tarehe 5 
Julai, 2022 kwa kufaulisha 
kwa 100 asilimia.

Mkuu wa shule 
hiyo Tatu Mwambala 
amesema kuwa ufaulu 
umekuwa wa kuridhisha 
zaidi Mwaka huu kwa 
kupanda kutoka GPA ya 
3.4 Mwaka 2021 mpaka 
3.2 Mwaka huu.

Mwambala amesema 
kuwa wanafunzi 7 
wamepata daraja la 
kwanza, 87 daraja la 
Pili, 78 daraja la 3 huku 
wanafunzi 2 wakipata 

daraja la nne.
Mwambala ameongeza 

kuwa ingawa hakuna 
aliyepata daraja sifuri 
kati ya wanafunzi 174 
lakini Kimkoa imekuwa 
nafasi ya 31 kati ya shule 
45 huku Kitaifa ikishika 
nafasi ya 592.

Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Mji 
Kibaha Mhandisi Mshamu 
Munde, ameipongeza 
Idara ya Elimu Sekondari 

kupitia kwa Mkuu wa 
Idara hiyo, Mwl. Rosemary 
Msasi kwa usimamizi 
Mzuri, Walimu, Wazazi 
na wanafunzi wenyewe 
kwa mafanikio hayo na 
kwamba hii iwe Chachu 
zaidi kwa miaka mingine.

Aidha, Kaimu Katibu 
Msaidizi wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu 
(TSSC) Wilaya ya Kibaha 
Marco Bahebe kando 
ya kuwapongeza 
amesema mafanikio 
haya yametokana na 
nidhamu na matumizi 
sahihi ya Sheria, Kanuni 
na Taratibu za Utumishi 
wa Walimu na zile za 
Utumishi wa Umma.

Shule ya Sekondari 
Zogowale inafundisha 
tahasusi za HGK, HKL, 
CBG na PCB.
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HABARI 17
SHULE YA KATA ZOGOWALE 

YAENDELEA KUNG’ARA 
UFAULU KIDATO CHA SITA

... mafanikio 
haya yametokana 
na nidhamu na 
matumizi sahihi 
ya Sheria, Kanuni 
na Taratibu za 
Utumishi wa 
Walimu na zile 
za Utumishi wa 
Umma.”.



 
 JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

  
 
 
 
 OFISI YA RAIS 

 
  

 

 

  

 

MAWASILIANO:  
Wasiliana na Katibu Msaidizi katika Wilaya yako 

au Tume Makao Makuu kupitia:- 

KATIBU,  
Ofisi ya Rais,  

Tume ya Utumishi wa Walimu,  
Mtaa wa Mtendeni,  

S. L. P 353,  
DDOODDOOMMAA  --  TTAANNZZAANNIIAA..  

Simu: +255(26) 2322402-4  
Barua Pepe: secretary@tsc.go.tz  

Tovuti: www.tsc.go.tz 
Ukurasa wa FB: Tume ya Utumishi wa Walimu Tanzania

 Instagram: tumeyautumishiwawalimu 
 YouTube: TSC Digital Tv  

Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC)

"Kuwa Taasisi inayoongoza kwa kutoa huduma bora 
kwa Walimu wa Shule za Msingi na Sekondari waliopo 
kwenye Utumishi wa Umma.’’

"Kutoa huduma bora kwa Walimu wa Shule za 
Msingi na Sekondari kupitia Ajira, Upandishwaji 
Vyeo na Kukuza Maadili."  

DIRA

DHIMA

“Mwalimu ni Chimbuko la Kada zote ndani na nje 
ya Utumishi wa Umma, hivyo anapaswa kuheshimi-
wa, kujiheshimu na kutekeleza majukumu yake kwa 

kuzingatia Sheria, Kanuni na Taratibu.” 

 
 JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

  
 
 
 
 OFISI YA RAIS 

 
  

 

MAWASILIANO:  
Wasiliana na Katibu Msaidizi katika Wilaya yako  

au Tume Makao Makuu kupitia:- 

KATIBU,  
Ofisi ya Rais,  

Tume ya Utumishi wa Walimu,  
Mtaa wa Mtendeni,  

S. L. P 353,  
DDOODDOOMMAA  --  TTAANNZZAANNIIAA..    

Simu: +255(26) 2322402-4  
Barua Pepe: secretary@tsc.go.tz  

Tovuti: www.tsc.go.tz 
Ukurasa wa FB: Tume ya Utumishi wa Walimu Tanzania, 

 Instagram: tumeyautumishiwawalimu 
 YouTube: TSC Digital Tv  

Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC)

"Kuwa Taasisi inayoongoza kwa kutoa huduma bora 
kwa Walimu wa Shule za Msingi na Sekondari waliopo 
kwenye Utumishi wa Umma.’’

"Kutoa huduma bora kwa Walimu wa Shule za 
Msingi na Sekondari kupitia Ajira, Upandishwaji 
Vyeo na Kukuza Maadili."  

DIRA

DHIMA

“Mwalimu ni Chimbuko la Kada zote ndani na nje 
ya Utumishi wa Umma, hivyo anapaswa kuheshimi-
wa, kujiheshimu na kutekeleza majukumu yake kwa 

kuzingatia Sheria, Kanuni na Taratibu.”   

 
 JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

  
 
 
 
 OFISI YA RAIS 

 
  

 

YouTube

MAWASILIANO:  
Wasiliana na Katibu Msaidizi katika Wilaya yako  

au Tume Makao Makuu kupitia:- 

KATIBU,  
Ofisi ya Rais,  

Tume ya Utumishi wa Walimu,  
Mtaa wa Mtendeni,  

S. L. P 353,  
DDOODDOOMMAA  --  TTAANNZZAANNIIAA..    

Simu: +255(26) 2322402-4  
Barua Pepe: secretary@tsc.go.tz  

Tovuti: www.tsc.go.tz 
Ukurasa wa FB: Tume ya Utumishi wa Walimu Tanzania, 

 Instagram: tumeyautumishiwawalimu 
 : TSC Digital Tv  

Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC)

"Kuwa Taasisi inayoongoza kwa kutoa huduma bora 
kwa Walimu wa Shule za Msingi na Sekondari waliopo 
kwenye Utumishi wa Umma.’’

"Kutoa huduma bora kwa Walimu wa Shule za 
Msingi na Sekondari kupitia Ajira, Upandishwaji 
Vyeo na Kukuza Maadili."  

DIRA

DHIMA

“Mwalimu ni Chimbuko la Kada zote ndani na nje 
ya Utumishi wa Umma, hivyo anapaswa kuheshimi-
wa, kujiheshimu na kutekeleza majukumu yake kwa 

kuzingatia Sheria, Kanuni na Taratibu.” 

 
 JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

  
 
 
 
 OFISI YA RAIS 

 
  

 

MAWASILIANO:  
Wasiliana na Katibu Msaidizi katika Wilaya yako  

au Tume Makao Makuu kupitia:- 

KATIBU,  
Ofisi ya Rais,  

Tume ya Utumishi wa Walimu,  
Mtaa wa Mtendeni,  

S. L. P 353,  
DDOODDOOMMAA  -- TTAANNZZAANNIIAA.  

Simu: +255(26) 2322402-4  
Barua Pepe: secretary@tsc.go.tz  

Tovuti: www.tsc.go.tz 
Ukurasa wa FB: Tume ya Utumishi wa Walimu Tanzania, 

 Instagram: tumeyautumishiwawalimu 
 YouTube: TSC Digital Tv  

Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC)

"Kuwa Taasisi inayoongoza kwa kutoa huduma bora 
kwa Walimu wa Shule za Msingi na Sekondari waliopo 
kwenye Utumishi wa Umma.’’

"Kutoa huduma bora kwa Walimu wa Shule za 
Msingi na Sekondari kupitia Ajira, Upandishwaji 
Vyeo na Kukuza Maadili."  

DIRA

DHIMA

“Mwalimu ni Chimbuko la Kada zote ndani na nje 
ya Utumishi wa Umma, hivyo anapaswa kuheshimi-
wa, kujiheshimu na kutekeleza majukumu yake kwa 

kuzingatia Sheria, Kanuni na Taratibu.” 

 
 JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

  
 
 
 
 OFISI YA RAIS 

 
  

 

 

  

 

MAWASILIANO:  
Wasiliana na Katibu Msaidizi katika Wilaya yako 

au Tume Makao Makuu kupitia:- 

KATIBU,  
Ofisi ya Rais,  

Tume ya Utumishi wa Walimu,  
Mtaa wa Mtendeni,  

S. L. P 353,  
DDOODDOOMMAA  --  TTAANNZZAANNIIAA..  

Simu: +255(26) 2322402-4  
Barua Pepe: secretary@tsc.go.tz  

Tovuti: www.tsc.go.tz 
Ukurasa wa FB: Tume ya Utumishi wa Walimu Tanzania

 Instagram: tumeyautumishiwawalimu 
 YouTube: TSC Digital Tv  

Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC)

"Kuwa Taasisi inayoongoza kwa kutoa huduma bora 
kwa Walimu wa Shule za Msingi na Sekondari waliopo 
kwenye Utumishi wa Umma.’’

"Kutoa huduma bora kwa Walimu wa Shule za 
Msingi na Sekondari kupitia Ajira, Upandishwaji 
Vyeo na Kukuza Maadili."  

DIRA

DHIMA

“Mwalimu ni Chimbuko la Kada zote ndani na nje 
ya Utumishi wa Umma, hivyo anapaswa kuheshimi-
wa, kujiheshimu na kutekeleza majukumu yake kwa 

kuzingatia Sheria, Kanuni na Taratibu.” 

 
 JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

  
 
 
 
 OFISI YA RAIS 

 
  

 

MAWASILIANO:  
Wasiliana na Katibu Msaidizi katika Wilaya yako  

au Tume Makao Makuu kupitia:- 

KATIBU,  
Ofisi ya Rais,  

Tume ya Utumishi wa Walimu,  
Mtaa wa Mtendeni,  

S. L. P 353,  
DDOODDOOMMAA  --  TTAANNZZAANNIIAA..    

Simu: +255(26) 2322402-4  
Barua Pepe: secretary@tsc.go.tz  

Tovuti: www.tsc.go.tz 
Ukurasa wa FB: Tume ya Utumishi wa Walimu Tanzania, 

 Instagram: tumeyautumishiwawalimu 
 YouTube: TSC Digital Tv  

Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC)

"Kuwa Taasisi inayoongoza kwa kutoa huduma bora 
kwa Walimu wa Shule za Msingi na Sekondari waliopo 
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Na Mwandishi Wetu – 
Dar es Salaam.

Julai 16, 2022 inakuwa ni 
siku nyingine mbaya kwa 
watumishi wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu (TSC) 
ambapo wakiwa katika 

mazishi ya mtumishi mwezao, 
Paul Salama Lekule aliyekuwa 
mtumishi wa Tume hiyo Wilaya 
ya Kongwa, zinaibuka taarifa za 
kifo cha mtumishi mwingine, 

ndugu John Samwel Shimo, 
Afisa Utumishi katika Ofisi ya TSC 
Wilaya ya Temeke. 

Taarifa zaidi zilieleza kuwa 
ndugu Shimo alikuwa akipatiwa 
matibabu jijini Dar es Salaam huku 
akiendelea kufanya kazi katika 
ofisi za Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) Wilaya ya Temeke. 

Taarifa za Kifo cha ndugu, John 
Samweli Shimo zimeendelea 
kuwaacha watumishi wa TSC 
katika majonzi makubwa 

ikizingatiwa kuwa kwa siku za 
hivi karibuni kumetokea vifo 
kadhaa vya watumishi wa Tume 
ya Utumishi wa Walimu Makao 
Makuu na Wilayani.

Mbali na John Samwel Shimon 
na Paul Salama Lekule, watumishi 
wengine wa TSC waliofariki 
kwa siku za hivi karibuni ni 
Benard Nyoni, James Kalogi, 
Joyce Kabobo, Fredrick Kipinga, 
Christian Clavery, Blasio Chibupa 
na Yohana Peter Mpande.
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VILIO NA SIMANZI BADO VYAIANDAMA 
TSC, WAMLILIA JOHN SAMWEL SHIMO

Marehemu John Samwel Shimo 
wakati wa uhai wake.

Watumishi wa TSC wakiongozwa na Mkurugenzi wa Utawala na 
Usimamizi wa Rasilimaliwatu, Zachary Dida (wa kwanza kulia) 
wakiweka shada la maua kwenye kaburi la marehemu John Samweli 
Shimo katika mazishi yaliyofanyika hivi karibuni wilayani Sengerema 

mkoani Mwanza.



Watumishi wa TSC 
watamkumbuka  Shimo kwa 
uchapa kazi wake hodari, ucheshi, 
heshima na moyo wa kujitoa kwa 
kila aliyehitaji huduma na msaada 
wake kitu kilichomfanya kuwa 
rafiki wa kila mtu katika maisha 
yake ya utumishi kwenye ofisi ya 
Tume ya Utumishi wa Walimu.

Marehemu John Samwel Shimo 
alizaliwa tarehe 12.12.1978 Kijiji 
cha Isole Wilaya ya Sengerema 
Mkoa wa Mwanza akiwa mtoto 
wa tano (5) kati ya Watoto 14 wa 
Bwana na Bibi.  Samwel Shimo  
na alipata elimu yake ya msingi 
katika Shule ya msingi Isole 
iliyopo Sengerema  mwaka 1984  
na kuhitimu  mwaka 1990.

Mwaka 1991 alijiunga na elimu 
ya Sekondari kidato cha kwanza, 
Shule ya Sekondari Kaunda na 
kuhitimu kidato cha nne mwaka 
1994 na mwaka 1999 hadi 2000 
alijiunga na Chuo Cha Jeshi la 
Polisi (CCP - Moshi) ambapo 
alimaliza na kuajiriwa na Wizara 
ya Mambo ya Ndani ya Nchi na 

kupangiwa kufanya kazi katika 
Kikosi cha Kutuliza Ghasia (FFU)  
Mkoani Dar Es Salaam. 

Mwaka 2003 alijiunga na 
masomo ya elimu ya kidato cha 
sita katika kituo cha Al- Haramain 
Sekondari na kuhitimu mwaka 
2005. Mwaka 2006 hadi 2009 
alijiunga na Chuo Cha Ustawi 
wa  Jamii  Kijitonyama Mkoani 
Dar Es Salaam  na kutunikiwa  
Stashahada ya Juu katika 
Usimamizi wa Rasilimaliwatu. 
Mwaka 2018 hadi 2020 alijiunga 
na Chuo Kikuu cha Mzumbe Tawi 
la Dar Es Salaam na kutunikiwa  
Shahada ya Uzamili katika 
Usimamizi wa Rasilimaliwatu.

Kwa upande wa ajira, mwaka 
2010 aliajiriwa na Ofisi ya Rais, 
Tume ya Utumishi wa Umma 
(PSC) kwa cheo cha Afisa Utumishi 
Daraja la II na kupangiwa kufanya 
kazi katika Idara ya Utumishi wa 
Walimu (TSD) Makao Makuu.

Mwaka 2016 Marehemu 
alihamishiwa katika Ofisi ya Rais 
Tume ya Utumishi wa Walimu 

mkoani Dodoma ambapo 
aliendelea kutekeleza majukumu 
mpaka ilipofika mwaka 2020, 
alipohamishiwa Ofisi ya Tume 
Wilaya ya Temeke ili kumuwezesha 
kuendelea na matibabu katika 
Hospitali ya Taifa Muhimbili na 
Ocen Road.

Ofisi ya Tume ya Utumishi wa 
Walimu kwa kuzingatia Kanuni za 
Utumishi wa Umma ilitoa huduma 
zote muhimu kwa ajili kuwezesha 
shughuli za mazishi ya Marehemu 
John Samwel Shimo kufanyika 
kwa heshima kama mtumishi wa 
Umma.

Shughuli za kuaga mwili 
wa Marehemu John Samweli 
Shimo zilifanyika nyumbani 
kwake Dar es Salaama na 
baadae mwili ulisafirishwa hadi 
wilayani Sengerema mkoani 
Mwanza kwa ajili ya mazishi 
ambayo yalihudhuriwa na watu 
mbalimbali wakiwemo watumishi 
wa TSC.
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Mkurugenzi wa Utawala na Usimamizi wa Rasilimaliwatu, Zachary Dida (wa tatu kutoka kulia) akiwa 
katika picha ya pamoja na baadhi ya watumishi wa TSC mara baada ya mazishi ya Marehemu John Samweli 

Shimo yaliyofanyika wilayani Sengerema mkoani Mwanza hivi karibuni.

VILIO NA SIMANZI BADO VYAIANDAMA 
TSC, WAMLILIA JOHN SAMWEL SHIMO



Na. Mwandishi Wetu – Dodoma 

Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) imetoa 
zawadi katika Hospitali 
ya Rufaa ya Mkoa wa 
Dodoma katika Wodi 

ya Wazazi ikiwa ni sehemeu ya 
kuadhimisha Wiki ya Utumishi wa 
Umma yaliyofanyika Juni 16 – 23, 
2022. 

Miongoni mwa zawadi hizo 
zilizowasilishwa hospitalini hapo 
hivi karibuni ni sabuni, mafuta ya 
kupaka na taulo za watoto ambazo 
zililenga kuwasaidia akina mama/
wazazi katika hospitali hiyo.

Itakumbukwa kuwa TSC 
imekuwa na utaratibu wa kutoa 
msaada katika kuadhimisha wiki 
ya utumishi wa umma ambao 
mara ya mwisho watumishi 
wa Tume hiyo walipata fursa 
ya kutembelea moja ya vitoa 

vinavyolea watoto yatima jijini 
Dodoma.

Maadhimisho ya mwaka huu 
yalibeba kaulimbiu isemayo 

nafasi ya nne ya mapinduzi ya 
viwanda katika masuala mapya 
yanayojitokeza kuhusu utoaji wa 
huduma na urejeshwaji wakati na 
baadaya ya janga la Corona.

Mbali na kutembelea 
Hospitali hiyo, TSC iltenga 
sehemu maalumu ofisini hapo 
ambapo wateja walifika na 
kupatiwa huduma mbalimbali 
zikiwemo zinazohusiana na rufaa 
za walimu, upandishaji vyeo, 
taarifa za kiutumishi kwa ajili ya 
maandalizi ya kustaafu (history 
sheet), kupokea malalamiko na 
kubadilishiwa cheo/kazi baada ya 
kujiendeleza kimasomo.

Vilevile baadhi ya Ofisi za TSC 
ngazi ya Wilaya ziliadhimisha 
wiki ya utumishi wa umma kwa 
kufanya ziara shuleni nakupata 
fursa ya kuzungumza na walimu 
juu ya masuala ya Ajira, Maadili 
pamoja na maendeleo yao 
kiutumishi.
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TSC YATOA ZAWADI HOSPITALI YA MKOA DODOMA

Zawadi mbalimbali zikiwa tayari kuwasilishwa Hospotali ya Rufaa ya 
Mkoa wa Dodoma kwa ajili ya akinamama waliojifungua.

Baadhi ya Watumishi wa TSC wakiwa tayari kupeleka zawadi kwenye 
Hospotali ya Rufaa ya Mkaoa wa Dodoma.
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Watumishi wa TSC Makao Makuu, Mkurugenzi Msaidizi wa Ajira na Maendeleo ya Walimu, Mectildis 
Kapinga (kulia) na Afisa Tawala Mkuu, Omar Ilyas wakibadilishana mawazo katika ofisi za TSC Makao 

Makuu Dodoma hivi karibuni.



Na Mwandishi wetu – 
Kibaha.

Waziri wa Elimu 
ya Msingi 
kutoka Afrika 
Kusini Matsie 

Angelina Motshekga 
amewapongeza walimu 
wa Shule ya Msingi Uhuru 
Mchanganyiko jijini Dar 
Es Salaam kwa kufanikiwa 
katika utoaji wa elimu 
jumuishi kwa kuweza kuwa 
na wanafunzi wote katika 
darasa moja wakiwemo 
wale wenye mahitaji 
maalumu na kushiriki 
ujifunzaji katika darasa 
moja. 

Pongezi hizo zilitolewa 
wakati wa ziara yake katika 
Shule hiyo iliyofanyika Julai 
5, 2022 jijini Dar es Salaam 
ili kujionea uendeshaji wa 

mfumo wa utoaji Mafunzo 
Jumuishi katika ngazi ya 
elimu ya msingi. 

Akiwa shuleni hapo 
Waziri huyo amefurahishwa 
na namna shule hiyo 
inavyoweza kutoa elimu 
jumuishi kwa kuweza kuwa 
na wanafunzi wote na 
kushiriki ujifunzaji katika 
darasa moja. 

Aidha, Waziri Motshekga 
alisema changamoto 
kubwa iliyopo nchini 
mwao ni kutokuwa na 
mfumo jumuishi jambo 
ambalo linapelekea 
wazazi kuona watoto 
wenye mahitaji maalumu 
wananyanyapaliwa. 

“Nimefurahi sana kuona 
namna mfumo wa elimu 
jumuishi unavyoendeshwa 
katika shule hii, nimepata 
funzo kubwa sana hapa 

ambalo tunakwenda 
nalo, kwetu kwani 
tumekuwa tukiwatenga 
watoto wenye mahitaji 
maalumu na kuonekana 
t u n a w a n y a n y a p a a .” 
Alisema Waziri huyo 

Kwa upande wake Naibu 
Waziri kutoka Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), Mhe. 
David Silinde, alisema 
pamoja na Waziri huyo 
wa Afrika Kusini kujifunza 
namna elimu Jumuishi 
inavyoendeshwa, pia 
Tanzania inajifunza namna 
nchi hiyo ilivyofanikiwa 
kuifanya lugha ya alama 
kuwa ya lazima katika 
ngazi zote za elimu. 

Naibu Waziri Silinde 
alisema anaichukua hiyo 
na wataijadili na viongozi 
wengine wa elimu kuona 
namna Serikali inavyoweza 
kuifanya lugha ya alama 
kufundishwa nchini kwa 
wanafunzi wa ngazi zote.
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WAZIRI WA ELIMU WA AFRIKA 

KUSINI AWAPONGEZA WALIMU KWA 
KUFANIKIWA UTOAJI WA ELIMU 

JUMUISHI NDANI YA DARASA MOJA

Changamoto kubwa iliyopo nchini 
mwao ni kutokuwa na mfumo 
jumuishi jambo ambalo linapelekea 
wazazi kuona watoto wenye mahitaji 

maalumu wananyanyapaliwa”.



Na. Mwandishi Wetu – 
Dar Es Salaam. 

Waziri wa Elimu, 
Sayansi na Teknolojia 
Prof. Adolf Mkenda 
amesema watanzania 

lazima waenzi na kutumia lugha 
ya Kiswahili kwa ufasaha. 

Waziri Prof. Mkenda aliyasema 
hayo Julai 5, 2022 jijini Dar es 
Salaam alipokuwa Mgeni Rasmi 
katika Mdahalo kuhusu Lugha 
ya Kiswahili na Elimu ambayo 
ilikua ni sehemu ya kuelekea 
Maadhimisho ya Siku ya Kiswahili 
Duniani iliyofanyika Julai 7, 2022. 

“Roho ya nchi ni utamaduni 
wake, sisi Watanzania ni lazima 
tuwe mstari wa mbele kuhakikisha 
tunaongea Kiswahili fasaha, hili ni 
jukumu letu. BAKITA na BAKIZA 
muwe mstari wa mbele ili kukuza 
na kuendeleza matumizi ya 
Kiswahili na istilahi za Kiswahili.” 
Alisema Prof. Mkenda 

Katika kuhakikisha Kiswahili 
fasaha kinatumika, Prof. Mkenda 
alisema Wizara yake itaendelea 
kushirikiana na Wizara ya 
Utamaduni, Sanaa na Michezo 

pamoja na Barazala Kiswahili 
la Taifa (BAKITA) na Baraza la 
Kiswahili Zanzibar (BAKIZA) 
katika kusukuma mbele masuala 
ya filamu ili kusaidia kukuza na 
kueneza Kiswahili ndani na nje ya 
nchi. 

Waziri Prof. Mkenda alitumia 
fursa hiyo kuhimiza uandishi 
wa mashairi, riwaya, tamthilia 
pamoja na hadithi ili kusaidia 
kukuza lugha ya Kiswahili. 

“Angalieni fursa za Kiswahili nje 
ya Tanzania, ukisoma Kiswahili, ni 
‘dili’ na kitakupeleka ng’ambo, 
tunahitaji walimu wenye ufasaha 
katika lugha ya Kiswahili na 
Kiingereza na uwezo mzuri wa 
kufundisha.” Alisema Prof. Mkenda 

Kilele cha Maadhimisho ya 
Siku ya Kiswahili Duniani hapa 
nchini kilifanyika Julai 7, 2022 
katika Ukumbi wa Mikutano wa 
Kimataifa wa Julius Nyerere Jijini 
Dar es Salaam ambapo dunia 
nzima ilisherehekea siku hiyo kwa 
mara ya kwanza baada ya Shirika 
la Umoja wa Mataifa la Elimu, 
Sayansi na Utamaduni (UNESCO) 
kutangaza rasmi Julai 7 ya kila 
mwaka kuwa Siku ya Kiswahili 

duniani. 
Kwa upande wake Naibu 

Katibu Mkuu Wizara ya 
Utamaduni, Sanaa na Michezo 
Bw. Saidi Yakubu alisema kuwa 
Serikali imeelekeza Balozi 
zote za Tanzania ulimwenguni 
kuhakikisha zinaadhimisha Siku 
ya Kiswahili Duniani inayofanyika 
kila Julai 07, 2022. 

“Tumeelekeza Balozi zetu zote 
kote ulimwenguni kuhakikisha 
tarehe kila tarehe 07, 2022 
wanaadhimisha Siku ya Kiswahili, 
siku hiyo tunataka Dunia itambue 
lugha hiyo kuwa Chimbuko lake 
ni Tanzania. Tunaamini Balozi 
hizo zitasaidia kutangaza vyema 
lugha hiyo na kutoa fursa kwa 
Watanzania katika kupata ajira ya 
kufundisha lugha hiyo Duniani.” 
Amesema Bw. Yakubu. 

Aliongeza kuwa, Tanzania 
pia ilipata fursa kushiriki katika 
maadhimisho hayo nchini 
Ufaransa ambayo ni Makao 
Makuu ya Shirika la Elimu, 
Sayansi na Utamaduni (UNESCO) 
ambapo iliwakilishwa na baadhi 
ya Mawaziri pamoja na Msanii 
Mrisho Mpoto.
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PROF. MKENDA AWATAKA WATANZANIA KUTUMIA LUGHA YA 
KISWAHILI KWA UFASAHA ILI KUENZI UTAMADUNI WETU



Na. Mwandishi Wetu – 
Dar Es Salaam. 

Serikali imesema itaongeza 
nguvu kazi, miundombinu 
na bajeti kwa taasisi na 
vyuo vinavyofundisha 

kiswahili ili viendelee kuandaa 
wataalam zaidi watakaotumika 
Duniani kote. 

Akizungumza katika 
Maadhimisho ya Siku ya Kiswahili 
Duniani yaliyofanyika jijimi Dar 
es Salaam kwa njia ya simu Mhe. 
Samia Suluhu Hassan, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
alisema Serikali itaendelea kutoa 
nyenzo na mafunzo ya kisasa kwa 
wakalimani, waandishi wa vitabu, 
wafundishaji wa Kiswahili kwa 
wageni. 

Katika Maadhimisho hayo, 
Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia na Wizara ya Elimu ya 
Msingi ya Jamhuri ya Afrika Kusini 
zilitia saini Hati ya Makubaliano 
ya ushirikiano katika mambo 
mbalimbali ya Elimu ya Msingi 

ikiwemo kufundisha Kiswahili. 
Utiwaji wa saini ulifanyika 

mbele ya Mhe. Philip Isidor 
Mpango, Makamu wa Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania na Waziri wa Elimu, 
Sayansi na Teknolojia, Prof. Adolf 
Mkenda kwa upande Tanzania, 
na kwa Jamhuri ya Afrika Kusini 
ulifanywa na Waziri wa Elimu 
ya Msingi Matsie Angelina 
Motshekga. 

Akiongea kabla ya utiaji wa 
saini Prof. Mkenda alisema baada 
ya kukamilika kwa maandalizi 
ya Hati hiyo Mhe. Samia Suluhu 
Hassan, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania aliagiza 
kutiwa saini rasmi makubaliano 
hayo siku ya Kiswahili Duniani. 

“Kazi ya kuandaa makubaliano 
haya ilifanyika kwa muda 
ikiongozwa na viongozi 
mbalimbali ambapo baada ya 
kukamilika Rais alituagiza tusaini 
makubaliano haya leo katika 
siku hii muhimu kwa nchi yetu.” 
Alisema Pro. Mkenda. 

Naye Matsie Angelina 
Motshekga, Waziri wa Elimu ya 
Msingi wa Afrika Kusini alisema 
lengo la kusaini hati hiyo ni 
kufundisha Kiswahili katika 
Shule za Msingi na Vyuo pamoja 
na kukisambaza nchi nzima ili 
kuwawezesha Waafrika Kusini 
waweze kuitumia lugha ya 
Kiswahili. 

Motshekga aliongeza kuwa 
kwa Afrika Kusini Kiswahili ni zaidi 
ya lugha kwani ni muhimu sana 
kwani kitasaidia kuunganisha 
watu wake na Bara la Afrika 
ambapo Kiswahili kinaongewa 
zaidi. 

“Kiswahili kwa Afrika Kusini 
kitaunganisha watu wa Tanzania 
na kwetu pamoja  na kuimarisha 
mahusiano ya muda mrefu 
yaliyopo kati ya nchi hizi mbili, 
na ni lazima tuhakikishe lugha 
hii inaunganisha watu wetu 
hususani vijana.” Alieleza Waziri 
huyo wa Afrika Kusini. 
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TANZANIA NA AFRIKA KUSINI ZASAINI HATI YA 

MAKUBALIANO YA USHIRIKIANO KATIKA MAMBO MBALIMBALI 
YA ELIMU YA MSINGI IKIWEMO KUFUNDISHA KISWAHILI
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